ครั้งที่8
20 ธันวาคม พ.ศ.2555
สอบกลางภาค
*ค้นคว้าเพิ่มเติม
บัตรสี่เกลอ
การนับ (Counting) เป็นคณิตศาสตร์ที่เกี่ยวกับตัวเลข อันดับแรกที่เด็กรู้จักเป็นการนับอย่างมีความหมาย เช่น การนับตั้งแต่ 1-10
ตัวเลข (Number) เป็นการให้เด็กได้รู้จักตัวเลขที่เห็น
หรือใช้ในชีวิตประจำวัน ให้เด็กเล่นของเล่นที่เกี่ยวกับตัวเลข
ให้เด็กให้เด็กได้นับและคิดเองโดยครูเป็นผู้วางแผนการจัดกิจกรรมอาจมีการ
เปรียบเทียบแทรกเข้าไปด้วย
ใช้สอนชั้น อนุบาลปีที่ 1
จุดประสงค์
- เพื่อแสดงจำนวนเลขด้วย ภาพ ตัวหนังสือ เลขอารบิก และเลขไทย
-เพื่อให้เด็กได้ฝึกทักษะการสังเกตทักษะการคิด
-เพื่อพัฒนาทักษะทางด้านสังคม
วัสดุที่ใช้
1.ฟิวเจอร์บอร์ด ขนาด 7 x 6 นิ้ว จำนวน 44แผ่น
2.รูปภาพต่างๆ
3.ตัวหนังสือ ศูนย์-สิบ
4.ตัวเลขไทย 0-10
5.ตัวเลขอารบิก 0-10
6.กาวลาแท็กซ์
7.สติ๊กเกอร์ใส
8.แล็คซีน
ประโยชน์ที่ได้รับ
1.เด็กได้รู้จักตัวเลข 0-10
2.เด็กได้ฝึกทักษะการสังเกตและทักษะการคิด
3.เด็กเกิดความสนุกสนาน และได้มีปฏิสัมพันธ์กับเพื่อนในกลุ่ม
แผนการสอน การนับ
1.จุดประสงค์
- เพื่อให้เด็กรู้จักการนับอย่างง่ายได้
-เพื่อให้เด็กได้ฝึกทักษะการสังเกตทักษะการคิด
ขั้นนำ
-กล่าวคำทักทายเด็กๆ บอกชื่อกิจกรรม บอกวัตถุประสงค์
-เตรียมความพร้อมให้ก่อนสอน โดยการปรบมือเป็นจังหวะครูพาเด็กร้องเพลงพร้อมทำท่าประกอบ
ขั้นกิจกรรม
-ครูเริ่มเข้าสู่บทเรียนให้เด็กนับจำนวนของสิ่งของที่อยู่ในบัตรภาพ เช่น
ไก่ 4 ตัว ให้เด็กนับตัวไก่ แล้วบอกว่ามี กี่ตัว เมื่อเด็กตอบว่า สี่
ครูก็พาเด็กเขียนตัวเลข สี่บนอากาศ
-ครูพาเด็กๆทำเช่นเดิม ตั้งแต่ 0-10
-ขั้นสรุป
ครูให้เด็กนับ 0-10 พร้อมกัน
ประโยชน์ที่ได้
-เด็กสามารถนำจำนวน 0-10 ได้
-เพื่อให้เด็กได้ฝึกทักษะการสังเกตทักษะการคิด
แผนการสอน ตัวเลข
1.จุดประสงค์
- เพื่อแสดงจำนวนเลขด้วย ภาพ ตัวหนังสือ เลขอารบิก และเลขไทย
-เพื่อให้เด็กได้ฝึกทักษะการสังเกตทักษะการคิด
-เพื่อพัฒนาทักษะทางด้านสังคม
ขั้นนำ
-กล่าวคำทักทายเด็กๆ บอกชื่อกิจกรรม บอกวัตถุประสงค์
-เตรียมความพร้อมให้ก่อนสอน โดยการปรบมือเป็นจังหวะครูพาเด็กร้องเพลงพร้อมทำท่าประกอบ
ขั้นกิจกรรม
1.ครูยกบัตรภาพขึ้น ถามนักเรียนว่ามีจำนวนเท่าใด เขียนเป็นตัวหนังสือได้อย่างไร(หนึ่ง)
2.ครูหยิบบัตรตัวหนังสือ(หนึ่ง) ขึ้นมาวางไว้บนกระดานแล้วถามนักเรียว่าเลขอารบิคเขียนอย่างไร(1)
3.ครูหยิบบัตรตัวเลขอารบิก(1) ขึ้นมาวางไว้บนกระดานแล้วถามนักเรียนว่าเลขไทยเขียนอย่างไร(1)
4.ครูหยิบบัตรตัวเลขไทย(1) วางไว้บนกระดาน
5.จำนวน 2-10 ดำเนินการเช่นเดียวกับ ขั้นที่ 1-4
6.ครูใช้บัตรสี่เกลอเล่นเกม
โดยที่ครูแบ่งนักเรียนออกเป็นกลุ่มแล้วให้แต่ละกลุ่มออกมาจับบัตร
โดยที่ครูเป็นคนบอกให้นักเรียนหาจำนวน (4) ก็ให้นักเรียนกลุ่มนั้นหาจำนวน
(4) ถ้ากลุมไหนได้จำนวนสี่ตรงกันทุกบัตร กลุ่มนั้นก็จะได้ 1 คะแนน
ขั้นสรุป
ครูและเด็กร่วมกันสรุปว่าได้อะไรจากการทำกิจกรรมในครั้งนี้
ประโยชน์ที่ได้รับ
1.เด็กได้รู้จักตัวเลข 0-10
2.เด็กได้ฝึกทักษะการสังเกตและทักษะการคิด โดยการเชื่อมโยงจากรูปภาพเป็นตัวเลข
3.เด็กเกิดความสนุกสนาน และได้มีปฏิสัมพันธ์กับเพื่อนในกลุ่ม
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น